Thủ tục hòa giải trong việc thuận tình ly hôn hiện nay có thực sự cần thiết

Thủ tục hòa giải trong việc thuận tình ly hôn hiện nay có thực sự cần thiết?

Thủ tục hòa giải trong việc thuận tình ly hôn có thực sự cần thiết không khi vợ, chồng đã quyết định kết thúc cuộc hôn nhân, không muốn chung sống với nhau nữa.

Ly hôn thuận tình chỉ được xem là đúng yêu cầu, đủ điều kiện khi vợ chồng cùng yêu cầu ly hôn tự nguyện; hai bên đã thỏa thuận được việc chia tài sản, nuôi dạy cấp dưỡng cho con cái; Tòa án công nhận ly hôn thuận tình. Một trong những câu hỏi khiến nhiều đôi vợ chồng cảm thấy băn khoăn hiện nay là việc hòa giải có thực sự cần thiết không khi hai bên đã quyết định đi đến việc ly hôn, không sống chung với nhau.
Luật pháp quy định như thế nào về biên bản hòa giải ly hôn
Khi nào thì nhận được giấy chứng nhận thuận tình ly hôn sau khi hòa giải
So sánh thủ tục hòa giải trong vụ án ly hôn và thủ tục hòa giải trong việc thuận tình ly hôn
Theo quy định tại Điều 52 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 thì thủ tục hòa giải trong việc thuận tình ly hôn sẽ không bắt buộc mà Nhà nước chỉ khuyến khích hai vợ chồng thực hiện tại cơ sở.

Cơ sở ở đây là thôn, xóm, bản, làng, phum, sóc, tổ dân cư, khu dân cư,…nhằm giúp hai bên có thể hóa giải mâu thuẫn, tăng tình đoàn kết, phù hợp với đời sống văn hóa người Việt Nam. Người hóa giải có thể là những người có tiếng nói, uy tín như trưởng thôn, trưởng họ,…

hoa-giai-lyhon

Ảnh: Không bắt buộc thực hiện thủ tục hòa giải trong việc thuận tình ly hôn

Việc hòa giải trong việc thuận tình ly hôn không mang tính chất bắt buộc. Bởi vì điều này phụ thuộc vào ý kiến, quan điểm của hai vợ chồng. Nếu họ không muốn thì cũng không thể cưỡng ép thực hiện được vì hòa giải ly hôn tại cơ sở phải được thực hiện trên cơ sở tự nguyện của các bên.

Do đó, vợ chồng khi có quyết định kết hôn có thể thực hiện hòa giải tại cơ sở. Hoặc nếu không muốn thì pháp luật cũng sẽ không can thiệp, Tòa án không có quyền yêu cầu đương sự phải thực hiện hòa giải tại cơ sở rồi mới được nộp đơn yêu cầu ly hôn lên Tòa án.

Khá nhiều trường hợp vợ chồng khi có quyết định ly hôn nộp đơn lên Tòa án nhân dân bị trả hồ sơ, yêu cầu về thực hiện hòa giải tại cơ sở rồi mới đủ điều kiện để Tòa án thụ lý hồ sơ. Lưu ý, điều này hoàn toàn không được quy định bởi pháp luật, Tòa án nhân dân có thẩm quyền nếu yêu cầu như vậy là không đúng, bạn hoàn toàn có thể yêu cầu Tòa án thụ lý hồ sơ theo đúng quy định Luật Tố tụng Dân sự mà không cần về cơ sở hòa giải nếu cảm thấy không cần thiết.

Thủ tục hòa giải trong việc thuận tình ly hôn tại Tòa án được pháp luật bắt buộc thực hiện

Căn cứ Điều 54, Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 thì sau khi Tòa án thụ lý hồ sơ yêu cầu giải quyết vụ án ly hôn thì thủ tục hòa giải là bắt buộc. Nghĩa là việc hòa giải ly hôn thuận tình ở cơ sở có thể thực hiện, hoặc không thực hiện đều được.

Còn nếu đã gửi đơn đến Tòa án nhân dân có thẩm quyền và thụ lỳ hồ sơ thì chắc chắn vợ, chồng phải thực hiện thủ tục hòa giải. Đây là quy định cụ thể của Luật Tố tụng dân sự nên công dân phải thực hiện theo.

Hoa giai ly hon

Ảnh: Hòa giải trong việc thuận tình ly hôn tại Tòa án được pháp luật bắt buộc

Việc hòa giải ly hôn tại Tòa án nhân dân có ý nghĩa to lớn. Thông qua đây, vợ, chồng có thể bình tĩnh ngồi lại nói chuyện với nhau, tháo gỡ khúc mắt, mâu thuẫn, thấu hiểu nhau hơn và đoàn tụ lại để cùng nuôi dạy con cái, xây dựng hạnh phúc.

Nếu cuộc hòa giải ly hôn không thành thì đây cũng là cơ hội để các đương sự có thể hiểu biết thêm quy định của pháp luật về hôn nhân, gia đình, trách nhiệm với con cái để thấy mình sống trách nhiệm hơn. Đồng thời, có thể cung cấp thêm ý kiến, quan điểm, bằng chứng,… hỗ trợ cho việc xét xử vụ án ly hôn theo chiều hướng tích cực.

ly-hon-hoa-giai1

Ảnh minh họa: Ly hôn nhưng không cần hòa giải có được không?

Việc thực hiện hòa giải thuận tình ly hôn được thực hiện dựa trên nguyên tắc tôn trọng sự thỏa thuận của các đương sự, không được đe dọa hoặc dùng vũ lực để bắt buộc các bên đương sự thỏa thuận khi không phù hợp với ý kiến của mình. Nội dung của việc thỏa thuận ly hôn giữa các đương sự phải được thực hiện theo đúng quy định của pháp luật, không trái với đạo đức xã hội.

Thủ tục hòa giải ly hôn thuận tình tại Tòa án nhân dân thành, hay không thành đều phải được ghi rõ trong biên bản hòa giải ly hôn theo quy định của pháp luật. Biên bản hòa giải thuận tìnhly hôn này cần phải có đầy đủ thành phần tham gia hòa giải ly hôn với chữ ký đầy đủ của các bên. Đây chính là cơ sở pháp lý để Tòa án nhân dân thực hiện các bước tiếp theo.

Sau 07 ngày kể từ ngày thành lập biên bản hòa giải ly hôn không thành, các đương sự không có ý kiến thay đổi thì Tòa án nhân dân có thẩm quyền sẽ thông báo kết quả ly hôn bảo đảm quyền và lợi ích hợp pháp của các bên về phân chia tài sản, quyền nuôi con, cấp dưỡng, giáo dục con cái. Các đương sự theo đó thực hiện theo đúng quy định của pháp luật về việc ly hôn. Trân trọng.

Bình An

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *